Sử dụng loại hóa đơn gì cho hoạt động xuất khẩu hàng hóa?

Ngày: 20/07/2014 06:51 AM

Trước đây, hoạt động xuất khẩu hàng hóa sử dụng một loại hóa đơn riêng là hóa đơn xuất khẩu để ghi nhận. Nay theo thông tư 39/2014/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 01/06/2014 ra quy định khác.

Thông tư số 39/2014/TT-BTC không còn quy định về hóa đơn xuất khẩu, do đó khi xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ  ra nước ngoài người bán phải sử dụng hóa đơn GTGT (đối với đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ) và hóa đơn bán hàng (đối với đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp).

Từ ngày 1/6/2014, cơ quan thuế không tiếp nhận Thông báo phát hành hóa đơn xuất khẩu.

 

Trường hợp các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh chưa sử dụng hết các số hóa đơn xuất khẩu đã đặt in và thực hiện Thông báo phát hành theo hướng dẫn tại Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010, Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài chính và vẫn có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì đăng ký số lượng hóa đơn xuất khẩu còn tồn và gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 31/7/2014 (Mẫu số 3.12 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Từ ngày 01/8/2014, các số hóa đơn xuất khẩu còn tồn đã đăng ký theo quy định tại Khoản này được tiếp tục sử dụng. Các số hóa đơn xuất khẩu chưa đăng ký hoặc đăng ký sau ngày 31/7/2014 không có giá trị sử dụng. Doanh nghiệp thực hiện huỷ hoá đơn xuất khẩu theo hướng dẫn tại Điều 29 Thông tư này và sử dụng hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng cho hoạt động xuất khẩu hàng hóa, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài theo hướng dẫn tại Thông tư này. 

Do vậy có một cái hạn mà mọi người cần chú ý: Tại thời điểm này, trước ngày 31/07/2014 doanh nghiệp nào còn tồn loại hóa đơn xuất khấu đã phát hành muốn tận dụng sử dụng nốt thì đăng ký sử dụng theo quy định trên trước ngày 31/07/2014

Nguồn tin: nguoiketoan.vn
Ý kiến của bạn
     
 
Nhận xét của bạn: (gõ tiếng Việt có dấu, không quá 1000 chữ)